• Thực phẩm chức năng

  • Dược mỹ phẩm

  • Thuốc

  • Chăm sóc cá nhân

  • Thiết bị y tế

  • Tiêm chủng

  • Bệnh & Góc sức khỏe

  • Hệ thống nhà thuốc

    1. /
    2. Thuốc/
    3. Thuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm/
    4. Thuốc giảm đau kháng viêm
    Nhà thuốc Long Châu
    Thuốc Ibuprofen 200 Nadyphar giảm đau, kháng viêm thống kinh, nhức đầu, đau răng, viêm khớp (10 vỉ x 10 viên) 1

    Hướng dẫn

    Mẫu mã sản phẩm có thể thay đổi theo lô hàng

    Nhà thuốc Long ChâuViệt Nam
    Thương hiệu: Nadyphar

    Thuốc Ibuprofen 200 Nadyphar giảm đau, kháng viêm thống kinh, nhức đầu, đau răng, viêm khớp (10 vỉ x 10 viên)

    0001831851 đánh giá0 bình luận
    430đ / Viên

    Chọn đơn vị tính

    Hộp
    Vỉ
    Viên
    Chọn số lượng

    Số đăng ký

    893100587524

    Quy cách

    Thành phần

    1 viên chứa: Ibuprofen (200mg)

    Xem tất cả thông tin

    Thuốc Ibuprofen 200 là gì?

    Kích thước chữ

    Công dụng của Thuốc Ibuprofen 200

    Chỉ định

    Thuốc Ibuprofen 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

    • Giảm đau từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp: Thống kinh, nhức đầu và đau nửa đầu, đau răng, đau cơ.
    • Giảm đau và viêm trong viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên, viêm xương khớp.
    • Hạ sốt.

    Dược lực học

    Nhóm dược lý: Thuốc chống viêm không steroid.

    Mã ATC: M01AE01.

    Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế enzym prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của enzym cyclooxygenase. Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận. Cần phải để ý đến điều này khi chỉ định cho người bệnh có suy thận, suy tim, suy gan và các bệnh có rồi loạn về thể tích huyết tương.

    Tác dụng chống viêm của ibuprofen xuất hiện sau hai ngày điều trị. Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

    Dược động học

    Ibuprofen hấp thu tốt ở ống tiêu hóa. Nồng độ tối đa của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 đến 2 giờ. Thuốc gắn rất nhiều với protein huyết tương. Nửa đời của thuốc khoảng 2 giờ. Ibuprofen đào thải rất nhanh qua nước tiểu (1% đưới dạng không đổi, 14% dưới dạng liên hợp).

    Cách dùng Thuốc Ibuprofen 200

    Cách dùng

    Thuốc dùng đường uống, nên uống cùng hoặc sau bữa ăn với một cốc nước.

    Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc cách nhau ít nhất 4 giờ.

    Liều dùng

    Người lớn và trẻ em lớn hơn 12 tuổi:

    • Hạ sốt: Uống mỗi lần 1 - 2 viên, ngày 2 - 3 lần khi cần.
    • Giảm đau, kháng viêm: Uống mỗi lần 2 viên, ngày 3 lần.

    Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.

    Bệnh nhân 12 - 18 tuổi: Nếu cần điều trị hơn 3 ngày phải hỏi ý kiến bác sỹ.

    Bệnh nhân 18 tuổi hay lớn hơn: Không nên điều trị quá 10 ngày trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn..

    Làm gì khi dùng quá liều?

    Quá liều: Các triệu chứng về quá liều ibuprofen gồm: Đau bụng, buồn nôn, nôn, thờ ơ và ngủ gà, có thể xảy ra đau đầu, cơn co cứng, ức chế thần kinh trung ương, co giật, hạ huyết áp, nhịp nhanh, thở nhanh và rung nhĩ. Có báo cáo nhưng hiếm về nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê, suy thận cấp, tăng kali huyết, ngừng thở (chủ yếu ở trẻ nhỏ), ức chế hô hấp và suy hô hấp.

    Cách xử trí khi dùng thuốc quá liều: Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

    Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: Rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối.

    Nếu nặng: Thẩm tách máu hoặc truyền máu. Vì thuốc gây toan hóa và đào thải qua nước tiểu nên về lý thuyết sẽ có lợi khi cho truyền dịch kiềm và lợi tiểu. Cần phải theo dõi, kiểm soát nguy cơ hạ huyết áp, chảy máu dạ dày và toan hóa máu.

    Làm gì khi quên 1 liều?

    Không dùng gấp đôi liều bỏ lỡ.

    Mọi thông tin chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

    Tác dụng phụ

    Danh sách các tác dụng phụ sau đây liên quan đến người dùng ibuprofen với liều thấp nhất có hiệu quả điều trị, sử dụng ngắn hạn. Trong điều kiện mạn tính, điều trị kéo dài, có thể có thêm những phản ứng phụ khác.

    Nhiễm trùng và nhiễm ký sinh trùng:

    • Rất hiếm: Viêm màng não vô trùng.

    Rối loạn máu và bạch huyết:

    • Rất hiếm: Rối loạn tạo máu (thiếu máu, thiếu máu tán huyết, thiếu máu bất sản), giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm toàn thể huyết cầu, mất bạch cầu hạt. Dấu hiệu đầu tiên là: Sốt, đau họng, loét miệng, các triệu chứng giống như cúm, mệt mỏi nghiêm trọng, chảy máu mũi và chảy máu da.

    Rối loạn hệ thống miễn dịch:

    • Không phổ biến: Phản ứng quá mẫn với mày đay và ngứa.
    • Rất hiếm: Ở bệnh nhân có rối loạn tự miễn dịch hiện có (như lupus ban đỏ hệ thống, bệnh mô liên kết hỗn hợp) trong khi điều trị với ibuprofen, trường hợp duy nhất của các triệu chứng bệnh viêm màng não vô khuẩn như: Cứng cổ, nhức đầu, buồn nôn, nôn mửa, sốt hoặc mất phương hướng đã được ghi nhận.
    • Phản ứng quá mẫn nghiêm trọng gồm các triệu chứng: Mặt, lưỡi và thanh quản sưng, khó thở, tim đập nhanh, hạ huyết áp (sốc phản vệ, phù mạch hay sốc phản vệ). Đợt cấp bệnh hen suyễn và co thắt phế quản.

    Rối loạn tâm thần:

    • Rất hiếm: Căng thẳng.

    Hệ thần kinh:

    • Không phổ biến: Đau đầu.

    Rối loạn mắt:

    • Rất hiếm: Thị giác xáo trộn.

    Rối loạn tai và mê đạo:

    • Không xác định được: Suy giảm thính lực, ù tai và chóng mặt.

    Rối loạn tim:

    • Rất hiếm: Suy tim.

    Rối loạn mạch máu:

    • Rất hiếm: Tăng huyết áp.

    Rối loạn hô hấp, lồng ngực và trung thất:

    • Rất hiếm: Suyễn, co thắt phế quản, khó thở và thở khò khè.

    Rối loạn tiêu hóa:

    • Không phổ biến: Đau bụng, đầy bụng, khó tiêu, buồn nôn.
    • Hiếm: Đầy tiêu chảy, đầy hơi, táo bón và buồn nôn.
    • Rất hiếm: Loét dạ dày, thủng hoặc xuất huyết tiêu hóa, phân đen, nôn ra máu, đôi khi gây tử vong, đặc biệt ở người già. Đợt cấp của viêm đại tràng và bệnh Crohn, loét miệng.

    Rối loạn gan mật:

    • Rất hiếm: Rối loạn gan, đặc biệt là trong điều trị lâu dài, viêm gan và vàng da.

    Da và các rối loạn mô dưới da:

    • Không phổ biến: Phát ban da khác nhau.
    • Rất hiếm: Hình thức nghiêm trọng của dị ứng da: Phản ứng bóng nước, hội chứng Stevens-Johnson, hồng ban đa dạng và hoại tử biểu bì da nhiễm độc có thể xảy ra.

    Rối loạn thận và tiết niệu:

    • Rất hiếm: Suy thận cấp tính, hoại tử gai, đặc biệt trong sử dụng ibuprofen lâu dài, kết hợp với tăng urê huyết và phù nề. Đái ra máu, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư, protein niệu. Phù nề, phù ngoại biên.

    Rối loạn chung:

    • Rất hiếm: Giảm thể tích huyết cầu đặc và giảm mức độ sắc tố đỏ của hồng cầu.

    Lưu ý

    Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

    Chống chỉ định

    Thuốc Ibuprofen 200 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

    • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
    • Có tiền sử chảy máu hoặc loét dạ dày-ruột liên quan đến sử dụng NSAIDs trước đây.
    • Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
    • Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin).
    • Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30ml/phút).
    • Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
    • Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận).
    • Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn. Cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
    • Phụ nữ có thai giai đoạn 3 tháng cuối của thai kỳ.

    Thận trọng khi sử dụng

    Thận trọng trước khi bắt đầu điều trị ở bệnh nhân có tiền sử tăng huyết áp hay suy tim. Phù nề, tăng huyết áp, suy tim, giữ nước xảy ra khi chức năng thận có thể xấu đi.

    Thận trọng khi dùng cho bệnh nhân suy thận, rối loạn chức năng gan.

    Tránh dùng đồng thời ibuprofen với NSAID bao gồm chất ức chế cyclooxygenase-2.

    Nghiên cứu lâm sàng cho thấy dùng ibuprofen liều cao (2400mg/ngày) có thể liên kết với nguy cơ gia tăng nhỏ các huyết khối động mạch (nhồi máu cơ tim hay đột quỵ).

    Bệnh nhân tăng huyết áp không kiểm soát được, suy tim sung huyết (NYHA II - III), bệnh tim thiếu máu cục bộ được thành lập, bệnh động mạch ngoại biên, bệnh mạch máu não chỉ được điều trị bằng ibuprofen sau khi xem xét cẩn thận và nên tránh liều cao (2400mg/ngày).

    Bắt buộc xem xét cẩn thận trước khi điều trị lâu dài cho bệnh nhân có nguy cơ tại biến tim mạch (như tăng huyết áp, tăng mỡ máu, đái tháo đường, hút thuốc lá) đặc biệt nếu dùng liều cao ibuprofen (2400mg/ngày).

    Một số bằng chứng cho thấy ibuprofen ngăn sự tạo thành prostaglandin có thể gây suy giảm khả năng sinh sản nữ bằng cách ảnh hưởng đến sự rụng trứng. Ảnh hưởng này mất đi khi ngừng thuốc.

    Thận trọng khi dùng đồng thời ibuprofen với corticosteroid, thuốc chống đông máu warfarin, thuốc ức chế serotonin có chọn lọc hoặc thuốc chống tiểu cầu như aspirin có thể làm tăng nguy cơ ngộ độc dạ dày hoặc chảy máu dạ dày.

    Các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs), không phải aspirin, dùng đường toàn thân, có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện biến cố huyết khối tim mạch, bao gồm cả nhồi máu cơ tim và đột quỵ, có thể dẫn đến tử vong. Nguy cơ này có thể xuất hiện sớm trong vài tuần đầu dùng thuốc và có thể tăng lên theo thời gian dùng thuốc. Nguy cơ huyết khối tim mạch được ghi nhận chủ yếu ở liều cao.

    Bác sỹ cần đánh giá định kỳ sự xuất hiện của các biến cố tim mạch, ngay cả khi bệnh nhân không có các triệu chứng tim mạch trước đó. Bệnh nhân cần được cảnh báo về các triệu chứng của biến cố tim mạch nghiêm trọng và cần thăm khám bác sỹ ngay khi xuất hiện các triệu chứng này.

    Để giảm thiểu nguy cơ xuất hiện biến cố bất lợi, cần sử dụng Ibuprofen 200 ở liều hàng ngày thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể.

    Khả năng lái xe và vận hành máy móc

    Thuốc có thể làm: Nhức đầu, hoa mắt chóng mặt, bồn chồn, rối loạn thị giác như nhìn mờ, do đó không dùng thuốc khi lái xe và vận hành máy móc.

    Thời kỳ mang thai

    Trong 3 tháng cuối thai kỳ, phải hết sức hạn chế sử dụng bất cứ thuốc chống viêm và chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh. Các thuốc chống viêm có thể ức chế co bóp tử cung và làm chậm đẻ. Các thuốc chống viêm không steroid cũng có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do đóng sớm ống động mạch trong tử cung. Ibuprofen ức chế chức năng tiểu cầu, làm tăng nguy cơ chảy máu. Do ức chế tổng hợp prostaglandin nên có thể gây tác dụng phụ trên hệ tim mạch của thai. Sau khi uống các thuốc chống viêm không steroid cũng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh.

    Thời kỳ cho con bú

    Ibuprofen vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ. Các nhà sản xuất vẫn khuyến cáo không nên dùng ibuprofen trong thời gian cho con bú vì nguy cơ ức chế prostaglandin tiềm tàng ở trẻ sơ sinh.

    Tương tác thuốc

    Ibuprofen hiệp đồng tác dụng với warfarin gây chảy máu dạ dày. Phối hợp hai thuốc này làm tăng nguy cơ gây chảy máu dạ dày cao hơn khi dùng từng thuốc đơn độc.

    Ibuprofen khi dùng đồng thời với aspirin làm tăng nguy cơ gây chảy máu dạ dày. Ngoài ra ibuprofen đối kháng tác dụng ức chế kết tập tiểu cầu không hồi phục của aspirin nên làm giảm tác dụng của aspirin trên tim mạch và làm tăng nguy cơ tim mạch.

    Nguy cơ nhiễm độc thận có thể tăng lên nếu dùng chung với các chất ức chế ACE, ciclosporin, tacrolimus. Khi dùng đồng thời ibuprofen với các thuốc ức chế enzym chuyển hay đối kháng thụ thể angiotensin II làm giảm hiệu quả của các nhóm thuốc này trên huyết áp.

    Nguy cơ xuất huyết tiêu hóa và viêm loét dạ dày tăng lên khi kết hợp ibuprofen với các corticoid, các thuốc SSRIs, thuốc ức chế kết tập tiểu cầu và các thuốc chống viêm không steroid khác.

    Có nguy cơ gia tăng độc tính máu nếu sử dụng zidovudin.

    Ibuprofen có thể làm thay đổi hiệu quả của mifepriston do ức chế tổng hợp prostaglandin.

    Ibuprofen và các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng tác dụng phụ của kháng sinh nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật.

    Nghiên cứu lâm sàng cho thấy việc sử dụng ibuprofen, đặc biệt ở liều cao (2400mg/ngày) có thể được liên kết với một nguy cơ gia tăng nhỏ các huyết khối động mạch (nhồi máu cơ tim hay đột qụy).

    Nguy cơ huyết khối tim mạch: (xem thêm phần Cảnh bảo và thận trọng khi sử dụng).

    Bảo quản

    Ở nhiệt độ 25 - 30oC, nơi khô ráo, tránh ánh sáng.

    Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
    Nhà thuốc Long Châu

    Dược sĩ Đại học Ngô Kim Thúy

    Đã kiểm duyệt nội dung

    Tốt nghiệp loại giỏi trường Đại học Y Dược Huế. Từng tham gia nghiên cứu khoa học đề tài về Dược liệu. Nhiều năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là giảng viên cho Dược sĩ tại Nhà thuốc Long Châu.

    Tốt nghiệp loại giỏi trường Đại học Y Dược Huế. Từng tham gia nghiên cứu khoa học đề tài về Dược liệu. Nhiều năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là giảng viên cho Dược sĩ tại Nhà thuốc Long Châu.

    Xem thêm thông tin

    Câu hỏi thường gặp

    • Thuốc Ibuprofen 200 thuộc nhóm dược lý và mã ATC nào?

    • Thuốc Ibuprofen 200 được chỉ định điều trị trong trường hợp nào?

    • Thuốc Ibuprofen 200 dùng được cho trẻ em không?

    • Phụ nữ mang thai có được dùng thuốc Ibuprofen 200 không?

    • Sử dụng Ibuprofen 200 cùng với Aspirin được không?

    Đánh giá sản phẩm (0 đánh giá)

    Trung bình

    5

    1
    0
    0
    0
    0

    Lọc theo:

    5 sao
    4 sao
    3 sao
    2 sao
    1 sao
    • TT

      Thùy Trang

      5
      01/06/2023
      Trả lời
      • Nguyễn Thị Ngọc HânDược sĩ

        Chào bạn Thùy Trang,
        Dạ rất cảm ơn tình cảm của bạn dành cho nhà thuốc FPT Long châu. Bất cứ khi nào bạn cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ tổng đài miễn phí 18006928 để được hỗ trợ tư vấn và đặt hàng. Thân mến!
        01/06/2023
        Trả lời

    Hỏi đáp (0 bình luận)

    Lọc theo:

    Mới nhất
    Cũ nhất
    Hữu ích nhất
    • MD

      Đỗ Mạnh Đạt

      cửa hàng long châu Phụng Thượng, Tam Hiệp có hàng ko v ds
      1 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
      • Đào Thanh TâmDược sĩ

        Chào Anh Đạt,

        Hiện tại, sản phẩm IBUPROFEN 200 NADYPHAR 10X10 có giá 43.000d/ hộp ạ .

        Anh có thể gửi yêu cầu Tư vấn ngay trên website hoặc tại ứng dụng Long Châu / ZALO OA Nhà thuốc FPT Long Châu để hưởng ưu đãi miễn phí vận chuyển khi đặt giao tại nhà ạ

        1 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
    • MH

      Nguyễn minh hiếu

      thuốc này có tác dụng phụ gì k ạ
      1 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
      • Nguyễn Thị Bảo NghiDược sĩ

        Chào Anh Hiếu,

        Tư vấn viên nhà thuốc Long Châu sẽ sớm liên hệ với anh qua số điện thoại đã cung cấp để hỗ trợ thêm ạ.


        1 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
    • AD

      Anh dat

      bác sĩ bệnh viện tim có kê đơn thuốc này để giảm đau xương ức sau mổ , nhà thuốc có ko ạ
      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
      • Nguyễn Trần Thủy TiênDược sĩ

        Chào Anh Dat,

        Hiện tại, sản phẩm Thuốc Ibuprofen 200 Nadyphar giảm đau, kháng viêm thống kinh, nhức đầu, đau răng, viêm khớp (10 vỉ x 10 viên) đang có giá 43.000đ/ Hộp. Anh có thể tham khảo và đặt hàng tại link.

        2 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
      • AD

        Anh dat

        cửa hàng long châu tại thành phố sơn la có loại đó ko ạ
        2 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
      • Nguyễn Trần Thủy TiênDược sĩ

        Chào Anh Dat,

        Dạ sản phẩm còn hàng trên hệ thống Nhà thuốc FPT Long Châu.

        Tư vấn viên nhà thuốc Long Châu sẽ sớm liên hệ với anh qua số điện thoại đã cung cấp để hỗ trợ thêm ạ.

        2 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
    • EL

      em Ly

      dạ mình thỉnh thoảng có đau dạ dày nên khi mình dùng thuốc này mình uống thêm gói dạ dày chữ y được ko ạ
      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
      • Trương Thị TrangDược sĩ

        Chào chị Ly ạ,

        Ibuprofen là thuốc kháng viêm dễ gây kích ứng dạ dày nên chị có thể dùng thêm gói dạ dày chữ Y để bảo vệ niêm mạc ạ. Chị lưu ý nên uống Ibuprofen sau khi ăn no và cách thời điểm dùng gói chữ Y khoảng 1 đến 2 giờ để đảm bảo thuốc hấp thu tốt nhất ạ.

        Chúc chị Ly và gia đình luôn dồi dào sức khỏe ạ.

        2 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
    • 0

      0972xxxxxx

      đang cho con bú dùng dc k shop
      3 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
      • Trần Thị Thuỳ TrangDược sĩ

        Chào Quý Khách,

        Dạ hiện tại sản phẩm chưa có thông tin cụ thể về việc sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú, mình vui lòng tham khảo thêm ý kiến bác sĩ và sử dụng theo chỉ định của bác sĩ để đảm bảo an toàn và hiệu quả ạ.

        Nhà thuốc thông tin đến Quý Khách.

        3 tháng trước

        Hữu ích

        Trả lời
    Xem thêm 5 bình luận