bg-section-banner
Long Châu
  1. /
  2. Thuốc/
  3. Hệ hô hấp/
  4. Thuốc ho & cảm
Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)
Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)
Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)
Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)
Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)
Thương hiệu: United

Thuốc Decolgen Forte United điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng (25 vỉ x 4 viên)

0000230553 đánh giá0 bình luận

Danh mục

Thuốc ho & cảm

Dạng bào chế

Viên nén

Quy cách

Hộp 25 Vỉ x 4 Viên

Thành phần

Paracetamol, Phenylephrine, Chlorpheniramine

Xuất xứ thương hiệu

Việt Nam

Nhà sản xuất

UNITED

Số đăng ký

VD-21573-14

Thuốc cần kê toa

Không

Mô tả ngắn

Decolgen Forte được sản xuất bởi Công ty TNHH United International Pharma được dùng để điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên.

Hộp 25 vỉ, mỗi vỉ 4 viên nén.

Nước sản xuất

Việt Nam
Sản phẩm cần tư vấn từ dược sỹ.

Thuốc Decolgen Forte là gì ?

Kích thước chữ

  • Mặc định

  • Lớn hơn

Thành phần của Thuốc Decolgen Forte

Thông tin thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

500mg

Phenylephrine

10mg

Chlorpheniramine

2mg

Công dụng của Thuốc Decolgen Forte

Chỉ định

Thuốc Decolgen Forte được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên.

Dược lực học

Giảm nhức đầu, đau, sốt.

Giảm nghẹt mũi, sổ mũi.

Giảm hắt hơi, dị ứng đường hô hấp.

Paracetamol (acetaminophen) - thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện. Thuốc làm tăng ngưỡng chịu đau, kiểm soát chứng nhức đầu, đau cơ, đau khớp, và các triệu chứng thường đi kèm với cảm.

Phenylephrine - tác động trực tiếp trên các thụ thể α-adrenergic trên niêm mạc đường hô hấp đưa đến tác động co mạch làm co niêm mạc mũi đang bị trương phồng, giảm phù nề, sung huyết mô, sung huyết mũi và làm tăng thông khí qua mũi, đặc biệt ở các vùng mà thuốc xịt, thuốc nhỏ giọt hoặc các dạng thuốc tác dụng tại chỗ không thể vào đến được.

Chlorpheniramine Maleate - thuốc kháng histamin để ngăn chặn các biểu hiện dị ứng của đường hô hấp trên như sổ mũi, chảy nước sau mũi, hắt hơi, chảy nước mắt. Là chất kháng histamin hiệu quả, chlorpheniramine maleate tác động hiệp lực với phenylephrine cho tác động giảm sung huyết hữu hiệu và kéo dài hơn. Vì vậy, sự tăng thông khí không những được cải thiện mà các nhiễm trùng thứ phát và biến chứng gây tắc nghẽn cũng được loại trừ.

Dược động học

Không có báo cáo.

Cách dùng Thuốc Decolgen Forte

Cách dùng

Uống 3 hay 4 lần một ngày sau khi ăn.

Liều dùng

Người lớn:

1-2 viên/lần, tối đa 6 viên/24 giờ.

Trẻ em:

  • 2-6 tuổi: 1/2 viên/lần, tối đa 1,5 viên/24 giờ.
  • 7-12 tuổi: 1/2 - 1 viên/lần, tối đa 3 viên/24 giờ.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Ngộ độc paracetamol (acetaminophen) có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7,5-10 g mỗi ngày, trong 1 -2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2-4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10-12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên vẫn đem lại lợi ích nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Dùng quá liều phenylephrine làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Khi xảy ra quá liều, biện pháp gây nôn và/hoặc súc rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt. Trong trường hợp tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn α-adrenergic như phentolamine.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Khi sử dụng thuốc Decolgen Forte, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Paracetamol (acetaminophen) tương đối không độc ở liều điều trị. Phản ứng ngoài da gồm ban sẩn ngứa và mề đay hiếm khi được ghi nhận.

Thuốc có thể gây kích thích thần kinh trung ương nhẹ, đặc biệt ở những bệnh nhân quá mẫn cảm với các tác động của thuốc cường giao cảm.

Tác dụng an thần thay đổi từ ngầy ngật đến ngủ sâu có thể xảy ra nhưng sẽ giảm sau vài ngày.

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu ý

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định:

Thuốc Decolgen Forte chống chỉ định trong các trường hợp sau:

Nhạy cảm với các thành phần của thuốc;

Suy gan, thận nặng, tăng huyết áp;

Hen cấp.

Thận trọng khi sử dụng

Cũng như các thuốc cường giao cảm khác, nên sử dụng thận trọng cho những bệnh nhân bị cường giáp, đái tháo đường, bệnh tim thiếu máu cục bộ.

Paracetamol (acetaminophen) có liên quan với nguy cơ gây phản ứng da nghiêm trọng hiếm gặp.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc này có thể gây kích thích thần kinh trung ương nhẹ, buồn ngủ. Nếu bị ảnh hưởng, người bệnh không nên lái xe hoặc vận hành máy móc.

Thời kỳ mang thai

Việc sử dụng thuốc an toàn trong khi mang thai chưa được chứng minh.

Thời kỳ cho con bú

Thuốc có thể đi vào sữa mẹ do đó không nên sử dụng cho những phụ nữ đang cho con bú do trẻ sơ sinh có thể quá nhạy cảm với tác động của thuốc.

Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao paracetamol (acetaminophen) làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc chống đông (như coumarin, dẫn chất indandion).

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol (acetaminophen).

Dùng đồng thời chlorpheniramine với rượu hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của các thuốc này.

Bảo quản

Bảo quản nơi khô, ở nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

Dược sĩ Đại học Nguyễn Chí ChươngĐã kiểm duyệt nội dung

Tốt nghiệp Đại Học Dược Hà Nội - chuyên môn Dược lâm sàng. Hiện đang là giảng viên cho Dược sĩ tại Nhà thuốc Long Châu.

Sản phẩm liên quan

Thuốc Tocemux điều trị tiêu chất nhầy, bệnh lý hô hấp có đờm (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Tocemux điều trị tiêu chất nhầy, bệnh lý hô hấp có đờm (10 vỉ x 10 viên)

700đ / Viên

Câu hỏi thường gặp

  • Thuốc Decolgen có những dạng và hàm lượng nào?

    Thuốc có 3 loại, mỗi loại có sức khác nhau về thành phần và hàm lượng các thành phần bao gồm:

    • Decolgen Forte: Mỗi viên nén bao gồm các thành phần Paracetamol 500mg, Phenylephrine hydrochloride 10mg, Chlorpheniramine maleate 2mg
    • Decolgen ND hay decolgen không gây buồn ngủ: Mỗi viên nén bao gồm các thành phần Paracetamol 500mg, Phenylephrine hydrochloride 10mg
    • Decolgen dạng siro: Trong mỗi 5ml có chứa Paracetamol 100mg, Phenylephrine hydrochloride 2,5mg, Chlorpheniramine maleate 0,33mg.
  • Tình trạng sức khỏe nào có thể ảnh hưởng tới thuốc Decolgen Forte?

    Tình trạng sức khoẻ có thể ảnh hưởng tới hiệu quả sử dụng thuốc, hãy báo cho bác sĩ nếu bạn có các vấn đề sức khỏe hoặc đang điều trị bệnh khác, đặc biệt là:

    • Phenylketone niệu;
    • Suy gan, suy hô hấp;
    • Hen suyễn.
  • Nên làm gì khi quên 1 liều thuốc Decolgen Forte?

    Nếu quên một liều, hãy dùng càng sớm càng tốt, nếu gần tới liều kế tiếp hãy bỏ qua liều đã quên và chờ tới thời gian của liều kế tiếp để sử dụng. Tuyệt đối không được dùng gấp đôi liều đã quy định.

  • Thuốc Decolgen Forte có tương tác với thuốc nào không?

    Nếu uống dầu ngày có thể làm ảnh hưởng tới thuốc chống đông (như coumarin, dẫn chất indandion).

    Đối với người uống nhiều rượu bia khi uống thuốc có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan.

    Dùng đồng thời thuốc Decolgen Forte chlorpheniramine các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của các thuốc này.

  • Thuốc Decolgen Forte có gây buồn ngủ không?

    Thuốc Decolgen Forte có thể gây kích thích thần kinh trung ương nhẹ, gây buồn ngủ. Vậy nên không nên sử dụng khi lái xe hoặc vận hành máy móc, cần sự tập trung.

Đánh giá sản phẩm (0 đánh giá)

Trung bình

5

3
0
0
0
0

Lọc theo:

5 sao
4 sao
3 sao
2 sao
1 sao
  • TO

    Nguyễn Thị Oanh

    5
    1 tháng trước
    Trả lời
    • Nguyễn Tiến BắcQuản trị viên

      Chào bạn Nguyễn Thị Oanh,
      Dạ rất cảm ơn tình cảm của bạn dành cho nhà thuốc FPT Long châu. Bất cứ khi nào bạn cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ tổng đài miễn phí 18006928 để được tư vấn và đặt hàng.
      Thân mến!

      1 tháng trước
      Trả lời
  • DC

    Đức Cương

    5
    7 tháng trước
    Trả lời
    • Đặng Thị Cẩm TiênQuản trị viên

      Chào bạn Đức Cương,

      Dạ rất cảm ơn tình cảm của bạn dành cho nhà thuốc FPT Long châu. Bất cứ khi nào bạn cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ tổng đài miễn phí 18006928 để được hỗ trợ tư vấn và đặt hàng. Thân mến!

      7 tháng trước
      Trả lời
  • DS

    Diệp Sương

    5
    8 tháng trước
    Trả lời
    • Huỳnh Thị Thu ThảoQuản trị viên

      Chào bạn Diệp Sương,

      Dạ rất cảm ơn tình cảm của bạn dành cho nhà thuốc FPT Long châu. Bất cứ khi nào bạn cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ tổng đài miễn phí 18006928 để được hỗ trợ tư vấn và đặt hàng. Thân mến!

      8 tháng trước
      Trả lời

Hỏi đáp (0 bình luận)

Lọc theo:

Mới nhất
Cũ nhất
Hữu ích nhất
  • CO

    CHỊ OANH

    Bao nhiêu tiền một hộp ạ?
    1 tháng trước

    Hữu ích

    Trả lời
    • Nguyễn Tiến BắcQuản trị viên

      Chào chị Oanh,
      Dạ sản phẩm có giá 125,000 ₫/hộp.
      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT chị để lại ạ.
      Thân mến!

      1 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
  • TH

    Thanh Huyền

    Bnh hộp ạ
    1 tháng trước

    Hữu ích

    Trả lời
    • Mai Thị GiangQuản trị viên

      Chào bạn Thanh Huyền,
      Dạ sản phẩm có giá 125,000 ₫/ hộp
      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT bạn để lại ạ.
      Thân mến!

      1 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
  • CH

    CHỊ HỒNG

    cái này sao ko thêm vào cửa hàng được nhỉ
    2 tháng trước

    Hữu ích

    Trả lời
    • CH

      CHỊ HỒNG

      sao ko thêm vào giỏ hàng được nhỉ
      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
    • Lữ Thị Anh ThưQuản trị viên

      Chào CHỊ HỒNG,

      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT chị để lại ạ.

      Thân mến!

      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
    • Lữ Thị Anh ThưQuản trị viên

      Chào CHỊ HỒNG,

      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT chị để lại ạ.

      Thân mến!

      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
    • Lữ Thị Anh ThưQuản trị viên

      Chào CHỊ HỒNG,

      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT chị để lại ạ.

      Thân mến!

      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
  • Q

    Quốc

    Giá nhiêu 1 vỉ vậy?
    2 tháng trước

    Hữu ích

    Trả lời
    • Lữ Thị Anh ThưQuản trị viên

      Chào bạn Quốc,

      Dạ sản phẩm có giá 5,000 đồng/ vỉ ạ.

      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT bạn để lại ạ.

      Thân mến!

      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
  • S

    Sin

    1 vỉ boa nhiu
    2 tháng trước

    Hữu ích

    Trả lời
    • Phạm Quỳnh TrangQuản trị viên

      Chào bạn Sin,
      Dạ sản phẩm có giá 5,000 ₫/vỉ.
      Dạ sẽ có tư vấn viên của Nhà thuốc Long Châu liên hệ theo SĐT bạn để lại ạ.
      Thân mến!

      2 tháng trước

      Hữu ích

      Trả lời
Xem thêm 5 bình luận